ಮುಹಮ್ಮದಿ ಬೇಗಂ: ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮ್ಯಾಗಜೀನ್‌ನ ಮೊದಲ ಮಹಿಳಾ ಸಂಪಾದಕಿ

Get real time updates directly on you device, subscribe now.

ಸೈಯದಾ ಮುಹಮ್ಮದಿ ಬೇಗಂ ಅವರು ಭಾರತೀಯ ಉಪಖಂಡದಲ್ಲಿ ‘ತೆಹಜೀಬ್-ಎ-ನಿಸ್ವಾನ್’ ಎಂಬ ವಾರಪತ್ರಿಕೆಯ ಸಂಪಾದಕರಾದ ಮೊದಲ ಮಹಿಳೆ. ಮಹಿಳೆಯರ ವಿಮೋಚನೆಗಾಗಿ ಉರ್ದು ಪತ್ರಿಕೆಯನ್ನು ಅರ್ಪಿಸಲಾಯಿತು. ನಿಯತಕಾಲಿಕವು ತನ್ನ ಮೊದಲ ಆವೃತ್ತಿಯೊಂದಿಗೆ ಜುಲೈ 1, 1898 ರಂದು ಹೊರಬಂದಿತು.

ಮುಹಮ್ಮದಿ ಬೇಗಂ ಅವರು ತಮ್ಮ ಪತಿ ಮುಮ್ತಾಜ್ ಅಲಿ ಮುಮ್ತಾಜ್ ಅವರೊಂದಿಗೆ ತಮ್ಮ ಕೆಲಸವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು, ಅವರು ಮಹಿಳೆಯರ ಹಕ್ಕುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಒತ್ತಿಹೇಳುವ ಪುಸ್ತಕ ‘ಹುಕೂಕ್-ಎ-ನಿಸ್ವಾನ್’ ಅವರು ದಾರುಲ್ ಉಲೂಮ್, ದಿಯೋಬಂದ್ ಶಿಕ್ಷಣ ಲಾಹೋರ್ ಮೂಲದ ಪ್ರಕಾಶಕರಾಗಿದ್ದರು.

 

ಅವರು ಅಲಿಘರ್ ಚಳವಳಿಯ ನಾಯಕನ ನಂತರದ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಸರ್ ಸೈಯದ್ ಅಹ್ಮದ್ ಖಾನ್ ಅವರ ನಿಕಟ ಸಹವರ್ತಿಯಾಗಿದ್ದರು. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, AMU ನಲ್ಲಿ ಮುಮ್ತಾಲ್ ಅಲಿ ಅವರ ಹೆಸರನ್ನು ಹಾಸ್ಟೆಲ್ಗೆ ಇಡಲಾಗಿದೆ. ಮುಹಮ್ಮದಿ ಮತ್ತು ಅವರ ಪತಿ ಮುಸ್ಲಿಂ ಪುರುಷರೊಂದಿಗೆ ಮುಸ್ಲಿಂ ಮಹಿಳೆಯರೂ ಆಧುನಿಕ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಪಡೆಯುವುದು ಮುಖ್ಯ ಎಂದು ಅರಿತುಕೊಂಡರು.

ಮ್ಯಾಗಜೀನ್ ಪ್ರಾರಂಭವಾದಾಗ ಅಲಿಗಢ್ ಕಾಲೇಜು ಕೇವಲ ಹುಡುಗರ ಸಂಸ್ಥೆಯಾಗಿತ್ತು ಮತ್ತು ಅಲಿಗಢದಲ್ಲಿ ಮಹಿಳಾ ಕಾಲೇಜು ಇರಲಿಲ್ಲ ಎಂಬುದನ್ನು ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಡಬೇಕು. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಸರ್ ಸೈಯದ್ ಅಹ್ಮದ್ ಖಾನ್ ಮಹಿಳಾ ಶಿಕ್ಷಣದ ಬಗ್ಗೆ ಮುಮ್ತಾಜ್ ಮತ್ತು ಮುಹಮ್ಮದಿಯನ್ನು ಒಪ್ಪಲಿಲ್ಲ. ಸರ್ ಸೈಯದ್ ಅವರ ನಿಧನದವರೆಗೂ ಅವರು ಮಹಿಳೆಯರಿಗಾಗಿ ಪತ್ರಿಕೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು.ಮುಹಮ್ಮದಿ ಬೇಗಂ ಅವರ ಆರಂಭಿಕ ಜೀವನ1878 ರಲ್ಲಿ ಪಂಜಾಬ್‌ನ ಶಾಹಪುರ್‌ನಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದ ಮುಹಮ್ಮದಿ ಬೇಗಂ, ತನ್ನ ಮೊದಲ ಹೆಂಡತಿಯ ಮರಣದ ನಂತರ 1897 ರಲ್ಲಿ ಮುಮ್ತಾಜ್ ಅಲಿಯನ್ನು ವಿವಾಹವಾದರು. ಮುಹಮ್ಮದಿಯವರ ತಂದೆ ಸೈಯದ್ ಮುಹಮ್ಮದ್ ಶಾಫಿ ಅವರು ವಜೀರಾಬಾದ್ ಪ್ರೌಢಶಾಲೆಯ ಪ್ರಾಂಶುಪಾಲರಾಗಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಅವರ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳು ಆಧುನಿಕ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಪಡೆದರು.

 

ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಮುಹಮ್ಮದಿ ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಆಡುತ್ತಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಕುದುರೆ ಸವಾರಿ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರು, ಆ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಮನೆಗಳಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ಅವಳು ಮುಮ್ತಾಜ್‌ನನ್ನು ಮದುವೆಯಾದಾಗ, ಅವನು ಆಗಲೇ ಲಾಹೋರ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಾಶನ ಮನೆ ಮತ್ತು ಮುದ್ರಣಾಲಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದನು. ಒಂದು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ, ಮುಹಮ್ಮದಿ ತನ್ನ ಪತಿಯಿಂದ ಪ್ರಕಾಶನ, ಸಂಪಾದನೆ ಮತ್ತು ತಿದ್ದುವ ಕಲೆಯನ್ನು ಕಲಿತರು. ಅವಳು ಇಂಗ್ಲಿಷ್, ಹಿಂದಿ, ಉರ್ದು, ಪರ್ಷಿಯನ್ ಮತ್ತು ಅರೇಬಿಕ್ ಓದಬಲ್ಲಳು. ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಮಹಿಳೆಯರಿಗಾಗಿ ಮೀಸಲಾದ ಮೊದಲ ಉರ್ದು ವಾರಪತ್ರಿಕೆ ‘ತೆಹಜೀಬ್-ಎ-ನಿಸ್ವಾನ್’ ಅನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಯಿತು. ನಿರೀಕ್ಷೆಯಂತೆ ಇಂತಹ ಪ್ರಗತಿಪರ ಪತ್ರಿಕೆಯನ್ನು ಜನ ಧನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಿಲ್ಲ. ಮುಹಮ್ಮದಿ ಮತ್ತು ಮುಮ್ತಾಜ್ ಅವರು ಸುಪ್ರಸಿದ್ಧ ವಿದ್ಯಾವಂತರಿಗೆ ಉಚಿತ ಕಾಂಪ್ಲಿಮೆಂಟರಿ ಪ್ರತಿಗಳನ್ನು ಕಳುಹಿಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಪ್ರತಿಯಾಗಿ ಅವರು ಮುಹಮ್ಮದಿಯನ್ನು ನಿಂದಿಸುವ ಪತ್ರಗಳ ಜೊತೆಗೆ ಪ್ರತಿಗಳನ್ನು ಮರಳಿ ಪಡೆಯುತ್ತಿದ್ದರು. ನಿಯತಕಾಲಿಕವು ಬಹಳ ನಿಧಾನವಾಗಿ ಆಯ್ಕೆಯಾಯಿತು ಮತ್ತು ಮೂರು ತಿಂಗಳ ನಂತರವೂ ಕೇವಲ 70 ಜನರು ಪತ್ರಿಕೆಗೆ ಚಂದಾದಾರರಾದರು, ಮೂರು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ 345 ಮತ್ತು ಐದು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ 428. ಮುಹಮ್ಮದಿಗೆ ಒಬ್ಬ ಮಗನಿದ್ದನು, ಇಮ್ತಿಯಾಜ್ ಅಲಿ, ಅವರನ್ನು ಪ್ರೀತಿಯಿಂದ ತಾಜ್ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದರು. ಅವಳು ಅವನಿಗಾಗಿ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಕಥೆಗಳು, ಕವನಗಳು, ನಾಟಕಗಳು ಮತ್ತು ಲಾಲಿಗಳನ್ನು ಬರೆಯುತ್ತಿದ್ದಳು. ಅವಳು ಅವನನ್ನು ಸಾಹಿತ್ಯಾಭಿರುಚಿಯ ಮನುಷ್ಯನಾಗಲು ತರಬೇತಿ ನೀಡಿದಳು. ಇಮ್ತಿಯಾಜ್ ಪತ್ರಿಕೆಯನ್ನು ಸಂಪಾದಿಸಲು ಬೆಳೆದರು ಮತ್ತು ಉರ್ದು ಸಾಹಿತ್ಯದ ಶ್ರೇಷ್ಠರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಾಗಿ ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ಸ್ಥಾಪಿಸಿಕೊಂಡರು.ಮುಶೀರ್-ಎ-ಮದರ್’ ಮತ್ತು ಮುಹಮ್ಮದಿ ಬೇಗಂಮುಹಮ್ಮದಿ ನಂತರ 1905 ರಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯರಿಗಾಗಿ ಮತ್ತೊಂದು ನಿಯತಕಾಲಿಕೆ ‘ಮುಶೀರ್-ಎ-ಮದರ್’ ಅನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಇದು ಅವರ ಮರಣದ ನಂತರ ಹೆಚ್ಚು ಉಳಿಯಲಿಲ್ಲ. ಅವರು ಮಹಿಳೆಯರಿಗಾಗಿ ಶಾಲೆಗಳನ್ನು ಸಹ ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು. ಮುಹಮ್ಮದಿ ನಡೆಸಿದ ಅತ್ಯಂತ ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕ ಪ್ರಯೋಗವು ಸಂಪೂರ್ಣ ಮಹಿಳೆಯರ ಅಂಗಡಿಯಾಗಿದೆ. ಈ ಅಂಗಡಿಯನ್ನು ಮಹಿಳೆಯರೇ ಮತ್ತು ಮಹಿಳೆಯರಿಗಾಗಿ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ಕೆಲಸಕ್ಕಾಗಿ ಯಾವುದೇ ಪುರುಷನನ್ನು ಅಂಗಡಿಯೊಳಗೆ ಅನುಮತಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಕುತೂಹಲಕಾರಿಯಾಗಿ, ಅಶ್ರಫ್ ಅಲಿ ಥಾನ್ವಿ ಅವರ ಬಹಿಷ್ಟಿ ಝೆವಾರ್ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯು ಮುಹಮ್ಮದಿ ಬರೆದ ಕವಿತೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದರಿಂದ ಪ್ರೇರಿತವಾಗಿದೆ. 1897 ರಿಂದ, ಮುಹಮ್ಮದಿ ಅವರ ಜೀವನವು ಸಾಮಾಜಿಕ ಕಾರ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ನಿರತವಾಗಿತ್ತು. ಅವರು ನಿಯತಕಾಲಿಕೆಗಳನ್ನು ಸಂಪಾದಿಸಿದರು, ಪ್ರಬಂಧಗಳು, ಕಥೆಗಳು, ಕವಿತೆಗಳನ್ನು ಬರೆದರು ಮತ್ತು ಭಾರತದ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ವಿಮೋಚನೆಗೊಳಿಸಲು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸಭೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿದರು. ಈ ಕಠಿಣ ಪರಿಶ್ರಮವು ಅವಳ ಆರೋಗ್ಯದ ಮೇಲೆ ದೊಡ್ಡ ಸುಂಕ ಅನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿತು ಮತ್ತು 1908 ರಲ್ಲಿ 30 ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಇಹಲೋಕ ತ್ಯಜಿಸಿದರು.

ಶಾಗುಫಿ ಫಾತಿಮಾ

(ಲೇಖಕರು ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಇತಿಹಾಸಕಾರರು)

courtesy : https://www.heritagetimes.in/muhammadi-begum-the-first-woman-editor-of-a-magazine-in-india/

Get real time updates directly on you device, subscribe now.

Comments are closed.

error: Content is protected !!
%d bloggers like this: