ಮುಳುಗುತ್ತಿದೆ ಜಕಾರ್ತಾ: ಇಂಡೋನೇಷ್ಯಾದ ಹೊಸ ರಾಜಧಾನಿ ಘೋಷಣೆ!

ಇಂಡೋನೇಷ್ಯಾದ ರಾಜಧಾನಿ ಜಕಾರ್ತಾವು ಮುಳುಗುತ್ತಿದೆ. ಹೀಗಾಗಿ, ನುಸಂತಾರಾವನ್ನು ಹೊಸ ರಾಜಧಾನಿಯಾಗಿ ಘೋಷಿಸಲಾಗಿದೆ. ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಜಕಾರ್ತಾ ಪ್ರವಾಹಕ್ಕೆ ಗುರಿಯಾಗಿದೆ.

ಶಾಸಕರು ಜಕಾರ್ತದಿಂದ ಕಾಲಿಮಂಟನ್‌ಗೆ ಸ್ಥಳಾಂತರ ಮಾಡಲು ಅನುಮೋದನೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. ಬೋರ್ನಿಯೊ ದ್ವೀಪದ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಕಾಡುಗಳಿಂದ ಆವೃತವಾಗಿರುವ ಪ್ರದೇಶ – ಕಾಲಿಮಂಟನ್‌. ಹೊಸ ಹೆಸರು ಇಂಡೋನೇಷಿಯನ್ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ “ದ್ವೀಪಸಮೂಹ” ಎಂದು ಅನುವಾದಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು CNN ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.ದಟ್ಟಣೆಯಿಂದ ಕೂಡಿದ ಮತ್ತು ವೇಗವಾಗಿ ಮುಳುಗುತ್ತಿರುವ ಜಕಾರ್ತದಿಂದ ರಾಜಕೀಯ ಕೇಂದ್ರದ ಸುಸ್ಥಿರತೆಯ ಕಾಳಜಿಯಿಂದಾಗಿ ಹೊಸ ರಾಜಧಾನಿಯನ್ನು ರಚಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ. ಸ್ಥಳಾಂತರಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಮಸೂದೆಯನ್ನು ರಾಷ್ಟ್ರದ ಹೌಸ್ ಆಫ್ ರೆಪ್ರೆಸೆಂಟೇಟಿವ್ಸ್ ಮಂಗಳವಾರ ಅಧಿಕೃತವಾಗಿ ಅಂಗೀಕರಿಸಿದೆ.

“ರಾಜಧಾನಿ ನಗರವನ್ನು ಕಾಲಿಮಂಟನ್‌ಗೆ ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸುವುದು ಹಲವಾರು ಪರಿಗಣನೆಗಳು, ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಅನುಕೂಲಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿದೆ. ಅಲ್ಲದೆ, ದ್ವೀಪಸಮೂಹದ ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಆರ್ಥಿಕ ಕೇಂದ್ರದ ನಿರ್ಮಾಣದ ದೃಷ್ಟಿಯನ್ನೂ ಒಳಗೊಂಡಿದೆ” ಎಂದು ದೇಶದ ಸಚಿವ ಸುಹಾರ್ಸೊ ಮೊನೊಆರ್ಫಾ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಜಕಾರ್ತಾದ ಪರಿಸರ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಸುಸ್ಥಿರತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಕಳವಳ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿ 2019 ರಲ್ಲಿ ರಾಜಧಾನಿಯನ್ನು ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಜೋಕೊ ವಿಡೋಡೊ ಘೋಷಿಸಿದ್ದರು.

ಜಕಾರ್ತವು ಸಮುದ್ರದ ಸಮೀಪವಿರುವ ಜೌಗು ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿದೆ – ಇದು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಪ್ರವಾಹಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗುತ್ತದೆ – ಮತ್ತು ವಿಶ್ವ ಆರ್ಥಿಕ ವೇದಿಕೆಯ ಪ್ರಕಾರ ಭೂಮಿಯ ಮೇಲೆ ವೇಗವಾಗಿ ಮುಳುಗುವ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಇದೂ ಒಂದಾಗಿದೆ.

ಜಕಾರ್ತಾವು ವಿಶ್ವದ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಹೊಂದಿರುವ ನಗರ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಇದು 10 ಮಿಲಿಯನ್‌ಗಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರಿಗೆ ನೆಲೆಯಾಗಿದೆ. ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ದೊಡ್ಡ ಮೆಟ್ರೋಪಾಲಿಟನ್ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಅಂದಾಜು 30 ಮಿಲಿಯನ್ ಜನರು ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.ಮಂಗಳವಾರ, ಇಂಡೋನೇಷ್ಯಾದ ಹೌಸ್ ಆಫ್ ರೆಪ್ರೆಸೆಂಟೇಟಿವ್ಸ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷೆ ಪುವಾನ್ ಮಹಾರಾಣಿ ಅವರ ಪ್ರಕಾರ, ರಾಜಧಾನಿಯನ್ನು ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸುವ ಮಸೂದೆಯನ್ನು ಎಂಟು ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳಿಂದ ಅನುಮೋದನೆ ಪಡೆದು ಅಂಗೀಕರಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಕೇವಲ ಒಂದು ಪಕ್ಷವು ಮಸೂದೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಿದೆ. (ಇಂಡೋನೇಷ್ಯಾದ ಸಂಸತ್ತು ಭಿನ್ನರಾಶಿಗಳೆಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಒಂಬತ್ತು ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳ ಗುಂಪುಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.)ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಯೋಜನೆ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಏಜೆನ್ಸಿಯ ಮಾಹಿತಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಹೊಸ ರಾಜಧಾನಿಯ ಒಟ್ಟು ಭೂಪ್ರದೇಶವು ಸುಮಾರು 2,56,143 ಹೆಕ್ಟೇರ್‌ಗಳು (ಸುಮಾರು 2,561 ಚದರ ಕಿಲೋಮೀಟರ್‌ಗಳು) — ಬಹುತೇಕ ಎಲ್ಲಾ ಅರಣ್ಯ ಪ್ರದೇಶದಿಂದ ಕೂಡಿದೆ.

Please follow and like us: